‘கிருலு’ முதன்மைத் திட்டத்தை அறிமுகம் செய்யும் ஹேலீஸ் குழுமம்!

• உலகளாவிய Bonn சவாலுக்கான இலங்கையின் உறுதிப்பாட்டை ஆதரிப்பதற்கான முன்முயற்சி
• மகாவலி அதிகாரசபை தொழில்நுட்ப பங்காளியாக திட்டத்தை ஆதரிக்கிறது
• வயம்பா பல்கலைக்கழகம் பாதுகாப்பு பகுதிகளின் வருடாந்திர மதிப்பீட்டை மேற்கொள்ளும்

உயிரியல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளை மீட்டெடுப்பது மற்றும் உயர் பாதுகாப்பு மதிப்புமிக்க பகுதிகளில் (HCVAs) இயற்கை வாழ்விடங்களை பாதுகாப்பதில் கவனம் செலுத்தும் அதன் முதன்மை பல்லுயிர் பாதுகாப்பு முயற்சியான ‘Kirulu’வில் முதலாம் கட்டத்தை வெற்றிகரமாக முடித்துள்ளதாக பன்முகப்படுத்தப்பட்ட ஹேய்லீஸ் பி.எல்.சி. நிறுவனம் அறிவித்துள்ளது.

குழுவின் வரலாற்று பல்லுயிர் பாதுகாப்பு நிகழ்ச்சி நிரலின் உந்து சக்தியான ஹேலிஸ் பெருந்தோட்டத் துறையின் Talawakelle Tea Estates PLC (TTEL)இன் தலைமையிலான திட்டத்தின் முதல் கட்டம், மலையகம் முழுவதும் சுற்றுச்சூழல் மறுசீரமைப்பு மற்றும் உயிரியல் தாழ்வாரங்களை பராமரிப்பதில் கவனம் செலுத்துகிறது. 1,000 மரக்கன்றுகளின் ஆரம்ப மரம்-நடும் திட்டத்தை ஆரம்பித்து, அடையாளம் காணப்பட்ட இடங்களில் சுற்றுச்சூழல் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் எண்ணத்தை பகுப்பாய்வு செய்ய தலவாக்கலை தேயிலை பெருந்தோட்ட நிறுவனம் (TTEL) GPS வரைபடத்தைப் பயன்படுத்துகிறது, மேலும் தாவர நாற்று மேடைகள் மற்றும் வயல் திட்டங்களின் வாழ்வாதாரத்தை உறுதி செய்துள்ளது.
இதுதொடர்பாக கருத்து தெரிவித்த ஹேலிஸ் குழுமத்தின் தலைமை நிதி நிர்வாக அதிகாரி மற்றும் குழு நிலைத்தகு தன்மை தலைவர் சோலியா டி சில்வா கூறியதாவது, ஆகஸ்ட் 2021இல், காலநிலை மாற்றம் குறித்த ஐ.நா. அறிக்கை 2021இல் உலகெங்கிலும் குறிப்பிடத்தக்க சுற்றுச்சூழல் சீர்குலைவுகளை முன்னிலைப்படுத்தும் ‘மனித குலத்திற்கான அபாய குறியீடு’ பற்றி எச்சரித்தது. ஒரு மாதத்திற்குப் பிறகு, பசுமை வாயு உமிழ்வைக் குறைக்கவும், பல்லுயிர் இழப்பைத் திரும்பப் பெறவும் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் மற்றும் காலநிலை நிதியளிப்பில் முதலீடு செய்யவும் குறிப்பிடத்தக்க வேலை செய்ய வேண்டியதன் அவசியத்தை உலகப் பொருளாதார மன்றம் சுட்டிக்காட்டியது.
“இலங்கை சிறந்த சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளைக் கொண்டு ஆசீர்வதிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த உள்நாட்டு மற்றும் அச்சுறுத்தப்பட்ட உயிரினங்களைப் பாதுகாப்பதில் எங்கள் வணிக ஒருங்கிணைப்புகள் மற்றும் திறமையான நிலைத்தகு தன்மை பிரதிநிதிகளின் பல்வேறு வலையமைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான ஒரு குழுவாக ஒருங்கிணைந்த உறுதிப்பாடே இந்த Kirulu திட்டமாகும். ஒன்றிணைந்து ,நமது தேசத்தின் பசுமையான எதிர்காலத்தை வடிவமைப்பதற்கும் உலகளாவிய பல்லுயிர் உறுதிப்பாடுகளை ஆதரிப்பதற்கும் , இதைவிட சிறந்த தருணம் இல்லை.”

இத்திட்டத்தின் இரண்டாம் கட்டம், பல்லுயிர் பாதுகாப்பை மழைக்காடு இட ஒதுக்கீடு மற்றும் நீர்வீழ்ச்சி சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள் உட்பட முக்கியத்துவம் வாய்ந்த அடுத்தடுத்த பகுதிகளுக்கு விரிவுபடுத்த உள்ளது மேலும் பாதுகாப்பு முயற்சிகளைச் சுற்றி வேகத்தை அதிகரிக்க ஹேய்லீஸ் குழும நிறுவனங்கள் ஒன்றிணையும்.
திட்டத்தின் தொழில்நுட்ப பங்குதாரராக, இலங்கை மகாவலி அதிகார சபை ஆலோசனை சேவைகளை வழங்கும், அதே நேரத்தில் வயம்பா பல்கலைக்கழகம் அதன் மாணவர்களை இந்த திட்டத்தின் கீழ் உள்ள பகுதிகளில் ஆண்டுக்கான பல்லுயிர் மதிப்பீடுகளை நடத்த ஈடுபடுத்தும்.
“எங்கள் மதிப்புமிக்க பங்காளிகள் மற்றும் ஒன்பது ஹேலீஸ் குழுமத் துறைகளுடன் கைகோர்த்து, எங்கள் நாட்டின் வளமான சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளைப் பாதுகாப்பதையிட்டு நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். ஹேய்லீஸ் குழுமத்தின் தளங்கள் இன்று ஆக்கிரமித்துள்ள பகுதியின் ஐந்து மடங்கு பரப்பளவில் பல்லுயிர் பெருக்கத்தை மேம்படுத்துவதற்காக 2030ஆம் ஆண்டிற்கான ஒரு லட்சிய இலக்கை நாங்கள் நிர்ணயித்துள்ளோம், மேலும் கிருலு இந்த வரைபடத்தை யதார்த்தத்திற்கு கொண்டு செல்வதற்கான ஒரு வழியாகும்.” என டி சில்வா சுட்டிக்காட்டினார்.

குறிப்பிடத்தக்க வகையில், இலங்கையின் மிகப்பெரிய பல்வகைப்பட்ட கூட்டமைப்பின் இந்த பல்லுயிர் பாதுகாப்பு முயற்சிகள், 350 மில்லியன் ஹெக்டேயர் என்ற உலகளாவிய 2030ஆம் ஆண்டு இலக்குகளின் ஒரு பகுதியாக, 200,000 ஹெக்டேயர் சீர்குலைந்த மற்றும் காடுகள் அழிக்கப்பட்ட நிலத்தை மீட்டெடுப்பதற்கான “Bonn சவாலுக்கு” இலங்கையின் உறுதிமொழியை ஆதரிக்கிறது.
இன்று, சுற்றுச்சூழல் நிலைத்தகு தன்மை நிவர்த்தி செய்வதில் ஹேய்லீஸ் குழுமத்தின் ESG கட்டமைப்பின் ஒரு முக்கிய பகுதியாக பல்லுயிர் பாதுகாப்பு உள்ளது. 2020ஆம் ஆண்டில், பசுமை பாதுகாப்பு வாயு (GHG) உமிழ்வைக் குறைப்பதற்காக அறிவியல் அடிப்படையிலான இலக்குகள் முன்முயற்சியை (SBTi) அதிகாரப்பூர்வமாக உறுதிப்படுத்தும் முதலாவது தோட்டத் தொழிலாக ஹேய்லீஸ் பெருந்தோட்ட நிறுவனமாக மாறியது. விவசாய நிலங்களை இயற்கை காடுகளுடன் இணைப்பதன் மூலம் சுற்றுச்சூழல் மறுசீரமைப்பிற்கான ஒரு சுய-நீடித்த மாதிரியை உருவாக்க இந்த துறை உயிரியல் தாழ்வாரங்களை நிறுவியுள்ளது.

குழுமத்தின் கைத்தறி உற்பத்தி முன்னோடியான ஹேய்லீஸ் ஃபேப்ரிக், கடந்த நிதியாண்டில் மத்திய சுற்றுச்சூழல் ஆணையத்தின் வழிகாட்டுதலின் கீழ் 9 ஏக்கர் சதுப்பு நிலம் மற்றும் 20 ஏக்கர் ரப்பர் எஸ்டேட்டை அதன் சுற்றுப்பகுதியை பசுமை இடைக்கச்சை (Green Belt) மற்றும் ஈரநில பல்லுயிர் மண்டலங்களாக தானாக முன்வந்து பாதுகாக்கும் முயற்சிகளுக்கு தலைமை தாங்கியது. ஹேலீஸின் பன்முகத்தன்மையை உள்ளடக்கிய குழுக்கள் சமூக நிறுவனங்கள் மற்றும் வெளிப்புற பங்குதாரர்களுடன் இணைந்து 44,500 மரக்கன்றுகளை நடும் முயற்சியில் ஈடுபட்டுள்ளன.

இலங்கையின் பொருளாதாரத்தின் மையப் பகுதியான ஹேய்லீஸ் குழுமம் ஐந்து பிராந்தியங்களில் உலகளாவிய இருப்புக்களைக் கொண்டுள்ளது, வணிக நலன்களுடன் மொத்தம் 16 மாறுபட்ட துறைகளைக் கொண்டுள்ளது. நாட்டின் 600 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர் வெளிநாட்டு வருமானம் மற்றும் நாட்டின் மொத்த ஏற்றுமதி வருமானத்தில் 4.2% ஆகியவற்றுக்கு பங்களிக்கும் ஹேய்லீஸ், நிலைத்தகு தன்மையில் புதுமைக்கான வல்லுநர் மற்றும் இலங்கையின் மிக முக்கியமான வல்லுநராக கருதப்படுகிறது

படவிளக்கம்
படம் 01: ஹேய்லீஸ் குழும நிறுவனங்களுக்கு இடையில் மெய்நிகர் வாயிலாக கைச்சாத்திடப்பட்ட புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் (மெய்நிகர் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடப்பட்ட ஒரு திரை படப் பிடிப்பு)

படம் 02: மலை நாடு முழுவதும் சுற்றுச்சூழல் மறுசீரமைப்பு மற்றும் உயிரியல் தாழ்வாரங்களின் முதல் கட்டம்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *