இலங்கையின் குற்றவியல் நீதி அமைப்பு!

– பஸ்றி ஸீ. ஹனியா
LL.B (Jaffna)

நாட்டில் அதிகரிக்கும் விலைவாசி போல் குற்றங்களும் அதிகரித்துக்கொண்டுதான் செல்கின்றன. ஆகவேதான், நாம் செய்வது குற்றமா? இல்லையா? என்று அறிவதற்குக்கூட குற்றங்களின் அடிப்படை புரிதல்கள் அவசியமாகின்றன.பிரிட்டிஷ் பேரரசின் காலனித்துவத்தின்படி, பிரிட்டிஷ் சட்டங்கள் படிப்படியாக நாடு முழுவதும் பயன்படுத்தப்பட்டன.  எவ்வாறாயினும், தற்போதைய குற்றவியல் சட்டங்களின் திருப்தியற்ற நிலை காரணமாக நிச்சயமற்ற நிலைக்கு இட்டுச்சென்றது. இலங்கையின் தண்டனைச் சட்டம் முதலில் 1833 இல் இயற்றப்பட்டது. அந்தச் சட்டம் இந்தியச் சட்டத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது என்று கூறப்படுகின்றது. இந்தத்  தண்டனைச் சட்டம் தற்போது வரை பல திருத்தங்களுடன் உள்ளது.குற்ற தண்டனைச் சட்டம் மற்றும் குற்ற தண்டனை நடைமுறை சட்டக்கோவை ஆகியவற்றில் குற்றம் மற்றும் அது தொடர்பான விளக்கங்கள் கொடுக்கப்பட்டிருக்கின்றன.

குற்றங்களின் பரந்த பிரிவுகள்:-

* அரசுக்கு எதிரான குற்றங்கள்
* பொது அமைதிக்கு எதிரான குற்றங்கள்
* மனித உடலைப் பாதிக்கும் குற்றங்கள்
* சொத்துக்கு எதிரான குற்றங்கள்
* மதம் தொடர்பான குற்றங்கள்
* பாலியல் மற்றும் திருமண குற்றங்கள்
* நாணயங்கள் மற்றும் அரசு முத்திரைகள் தொடர்பான குற்றங்கள்

தண்டனைச் சட்டத்தின் கீழ் பரிந்துரைக்கப்பட்ட தண்டனைகள்:- மரணம், சிறைவாசம் (எளிய மற்றும் கடுமையான), சொத்து இழப்பு மற்றும் அபராதம்.

தண்டனைகள் குறிப்பிடப்பட்ட போதும் அதற்கு சில விதி விலக்குகளும் கொடுக்கப்பட்டிருக்கின்றன. அவைகள் கட்டுப்படுத்த முடியாத சந்தர்ப்பங்களாகக் கருதப்படுகின்றன. உதாரணம்:- பைத்தியம், போதை, தேவை, வற்புறுத்தல் மற்றும் தனியார் பாதுகாப்பு.

இவ்வாறாக குற்றப் பாதுகாப்புகள் பல வரையறைகளுக்கு உட்பட்டவையாகக் கருதப்படுகின்றன.நீதிமன்ற அமைப்பைப் பொறுத்தவரை, குற்றவியல் நீதிமன்றங்களின் நடைமுறை மற்றும் செயற்பாடுகள் இன்று குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டம் மற்றும் நீதித்துறை சட்டத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகின்றன.

நீதிவான் நீதிமன்றம் பெரும்பாலான குற்றங்களைக் கையாளும் குற்றவியல் நீதிமன்றமாகும். மேலும் முதல்நிலை நீதிமன்றம் சில சிறிய குற்ற வழக்குகளையும் கையாள்கின்றது.

சட்டத்தின்படி கொலை, கொலை முயற்சி மற்றும் கற்பழிப்பு போன்ற சில கடுமையான குற்றங்கள் மேல் நீதிமன்றத்தில் விசாரிக்கப்படுகின்றன.

குற்றங்களுக்கு ஏற்பவும் பிரதேசங்களுக்கு ஏற்பவும் நீதிமன்ற இடங்களும் நீதிமன்றங்களும் மாறுகின்றன.

மேலும் அண்மைக்காலமாகக் காணப்படும் அசாதாரண சூழ்நிலையில் நீதிமன்றங்கள் தமது பணிகளைச் சிறப்பாகச் செய்ய முடியாத நிலைகளுக்கு உட்பட்டு இருக்கின்றன.

நீதிமன்றங்களின் தாமதம் என்ற விடயம் எப்போதுமே பேசுபொருள்தான். இற்றைக்கு காணப்படும் அவசர சூழ்நிலையானது மேலும் அதனைச் சூடுபிடிக்க வைத்துவிட்டது. நீதி வழங்குவதானது இலகுவான விடயம் கிடையாது. அது ஒருவரின் வாழ்க்கையையே மாற்றும் ஒரு விடயமாகும். மேலும், இலங்கையின் நீதி அமைப்பின் குறைபாடுகளும் இதற்கு ஒரு காரணமாக அமைகின்றது.

இலங்கையில் பொதுவாக ‘நீதிமன்ற தாமதங்கள்’ என்று அழைக்கப்படும் குற்றவாளிகளை விசாரணைக்குக் கொண்டு வருவதில் ஏற்படும் தாமதங்களே பெரும்பாலும் விளக்கமறியல் கைதிகளின் கூட்டத்துக்குக் காரணம் என்று கூறப்படுகின்றது.

அதாவது அதிகரித்துக் கொண்டிருக்கும் குற்றங்களின் தொகை தற்போது நடைமுறையில் இருக்கும் நீதிமன்றங்கள் மற்றும் நீதிபதிகளின் தொகையைவிட மிக அதிகமாகக் காணப்படுவதாகும்.

சிறார் குற்றங்கள்

மற்றும் சிறார்களின்

பாதுகாப்புக்கான வசதிகள்

பொதுவாக, குற்றவாளிகள் என்றால் பருவமடைந்த மட்டங்களில் சிந்திக்கின்றோம். இருந்தபோதிலும் சிறுவர் குற்ற நடவடிக்கைகளும் அதற்கான தண்டனை மற்றும் ஏற்பாடுகளும் நடந்துகொண்டுதான் இருக்கின்றன.

குற்றவாளிகள் மற்றும் குற்றத்துக்கு முந்தைய சிறார்களின் பாதுகாப்பு மற்றும் மறுவாழ்வுக்காகப் பல்வேறு வசதிகள் உள்ளன. அதைப் பின்வருமாறு சுருக்கலாம்.

குற்றவாளிகள் மற்றும் குற்றவாளியை மறுவாழ்வு செய்வதற்கு வசதியாக, வீட்டுச் சூழ்நிலைகள் ஒழுங்கமைக்கப்படாத நிலையில், இந்தக் குற்றவாளி சிறார்களுக்குத் தேவையான கவனிப்பும் பாதுகாப்பும் வழங்கப்படும் இடமாக தனியார் குடியிருப்புகளை அங்கீகரிக்க சட்ட ஏற்பாடு உள்ளது.

இப்போது இலங்கையில் 200 இற்கும் மேற்பட்ட தன்னார்வ இல்லங்கள் உள்ளன மற்றும் அவர்களின் சேவைகளுக்காக அரசு மாதந்தோறும் ‘தனிநபர் மானியம்’ செலுத்துகின்றது.

அநாதைகள், ஆதரவற்றோர் அல்லது கைவிடப்பட்ட குழந்தைகளுக்கான பகல் நேர பராமரிப்பு மையங்களும், நன்னடத்தை மற்றும் குழந்தை பராமரிப்பு சேவைகள் துறையால் வழங்கப்பட்ட உதவியுடன் உள்ளன.

அரசு மற்றும் பிற தன்னார்வ அமைப்புகளால் நடத்தப்படும் நிறுவனங்கள் உள்ளன. அவை குறிப்பாக ‘பாதுகாப்பு சேவை’ என்ற பிரிவில் வரும் சிறார்களுக்குப் பாதுகாப்பு அளிக்கின்றன.  நாடு முழுவதும் அரசு மற்றும் தன்னார்வ நிறுவனங்கள் உள்ளன.

ஆகவேதான் இலங்கையின் குற்றவியல் அடிப்படை அமைப்பு என்பது நாளுக்கு நாள் விரிவடைந்து கொண்டு செல்கின்ற போதிலும் விரிவடைந்து செல்கின்றது என்பது சந்தோஷத்தை அளித்தாலும் அவ்வாறு செல்வதற்கான காரணம் குற்றங்கள் அதிகரிப்பதே எனும் போது கவலை அளிக்கின்றது.

எனவேதான் குற்றங்கள் தண்டிக்கப்படுவதற்குக் குற்றவியல் நீதி ஏற்பாடுகள் சிறப்பாக அமைய வேண்டும். ஆனால், குற்றங்கள் நடைபெறாமல் இருப்பதற்கு மனித மன ஏற்பாடுகள் சிறந்ததாக அமைதல் வேண்டும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *