16 ஆயிரம் குதிரைகளை சுட்டுக் கொல்ல அவுஸ்திரேலியா முடிவு.

குதிரைகளின் எண்ணிக்கையை குறைக்க 16 ஆயிரம் காட்டு குதிரைகளை சுட்டுக் கொல்ல முடிவு செய்துள்ளது அவுஸ்திரேலிய அரசு.

பதினாறாயிரம் எண்ணிக்கையிலான காட்டு குதிரைகளை குறைக்க அவுஸ்திரேலியா அதிரடி முடிவு எடுத்துள்ளது. அவை ஹெலிகாப்டர்களில் இருந்து சுட்டுக் கொல்லப்படும். தேசிய பூங்காவில் அவற்றின் எண்ணிக்கையை குறைக்கும் நோக்கில் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளது.

தென்கிழக்கு அவுஸ்திரேலியாவில் உள்ள கோசியுஸ்கோ தேசிய பூங்காவில் உண்மையில் சுமார் 19,000 காட்டு குதிரைகள் உள்ளன. இவை ‘பிரம்பீஸ்’ (brumbies) என்று அழைக்கப்படுகின்றன. நியூ சவுத் வேல்ஸ் மாநில அதிகாரிகள் காட்டு குதிரைகளின் எண்ணிக்கையை 2027க்குள் 3,000 ஆக குறைக்க விரும்புகிறார்கள். எனவே குதிரைகளைக் கொல்லும் முடிவு ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டது.

Australia approved aerial shooting of wild horses, brumbies, New South Wales

குதிரைகளின் எண்ணிக்கையை குறைக்க பூங்கா அதிகாரிகள் ஏற்கனவே நடவடிக்கை எடுத்துள்ளனர். காட்டு குதிரைகளை கொல்வது அல்லது வேறு இடங்களுக்கு அனுப்புவது. ஆனால் இந்த நடவடிக்கைகள் இனி போதாது என்று நியூ சவுத் வேல்ஸ் சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் பென்னி ஷார்ப் கூறினார்.

அதிக எண்ணிக்கையிலான காட்டு குதிரைகள் சுற்றுச்சூழலுக்கு அச்சுறுத்தலாக மாறியுள்ளதாகவும், அரசாங்கம் இனி நடவடிக்கை எடுக்கும் என்றும் அமைச்சர் கூறினார். கடந்த 20 ஆண்டுகளில் காட்டு குதிரைகளின் எண்ணிக்கை வேகமாக வளர்ந்துள்ளது. அவர் நிறைய தண்ணீர் குடிக்கின்றன. அவை மற்ற விலங்குகளின் வாழ்விடங்களையும் அழிக்கின்றன.

கடந்த ஆண்டு NSW அரசாங்கத்தால் வெளியிடப்பட்ட புள்ளிவிவரங்கள் தேசிய பூங்காவில் காட்டு குதிரைகளின் எண்ணிக்கை 18,814 ஆக உள்ளது. இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன் இவற்றின் எண்ணிக்கை 14,380 மட்டுமே.2016ல் இந்த பூங்காவில் 6000 குதிரைகள் மட்டுமே இருந்தன. நாளுக்கு நாள் குதிரைகளின் எண்ணிக்கை அதிகரித்து வருவதால், வலுவான நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படாவிட்டால், அடுத்த பத்தாண்டுகளில் காட்டு குதிரைகளின் எண்ணிக்கை 50,000 ஆக உயரும் என்று சுற்றுச்சூழல் குழுக்கள் முன்பு தெரிவித்தன.

Australia approved aerial shooting of wild horses, brumbies, New South Wales

இந்த காட்டு குதிரைகள் நீர்வழிகள் மற்றும் புதர் நிலங்களை அழிக்கின்றன. இது பாரிய இழப்பை ஏற்படுத்துகின்றன. கரோ போரி தவளைகள் மற்றும் அரிதான அல்பைன் ஆர்க்கிட்கள் உள்ளிட்ட பூர்வீக வனவிலங்குகளை அவை கொன்று வருகின்றன. இந்த காட்டு குதிரைகளை கட்டுப்படுத்த NSW அரசாங்கம் துப்பாக்கியால் சுடுதல், பொறிவைத்தல் மற்றும் மறுவாழ்வு செய்தல் ஆகியவற்றை நம்பியுள்ளது. ஆனால் இந்த நடவடிக்கைகள் போதுமானதாக இல்லை. அதனால்தான் NSW சுற்றுச்சூழல் மந்திரி பென்னி ஷார்ப் ஆகஸ்டில் வான்வழி துப்பாக்கிச்சூடு திட்டம் குறித்து பொதுமக்களின் கருத்தை சேகரிக்கத் தொடங்கினார்.

 

பன்றிகள் மற்றும் மான்கள் உள்ளிட்ட பிற காட்டு விலங்குகளுக்கு வான்வழி துப்பாக்கிச் சூட்டை அரசு பயன்படுத்துகிறது. ஹெலிகாப்டர்களில் இருந்து சுட்டுத்தள்ள அதற்கான நேரம் உள்ளிட்ட சில திட்டங்களை அரசு இன்னும் வகுத்து வருகிறது. திட்டத்தை திருத்துவதற்கான முன்மொழிவில் 11,002 சமர்ப்பிப்புகள் பெறப்பட்டன. அவர்களில் 82 சதவீதம் பேர் வான்வழி துப்பாக்கிச்சூட்டை ஆதரித்தனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *