டிஜிட்டல் மாற்றம் இல்லாமல் இலங்கையை முன்னோக்கி கொண்டு செல்ல முடியாது

டிஜிட்டல் மாற்றம் இல்லாமல் நாட்டை முன்னோக்கி கொண்டு செல்ல முடியாது என ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க தெரிவித்துள்ளார்.

2023ஆம் ஆண்டுக்கான தேசிய தகவல் தொழில்நுட்ப விருதுகள் வழங்கும் நிகழ்வு நேற்று ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க தலைமையில் இடம்பெற்றதுடன், அதில் கலந்துகொண்டு கருத்துத் தெரிவிக்கையிலேயே ஜனாதிபதி இவ்வாறு தெரிவித்தார்.

“நீண்ட காலத்துக்கு முன்னர், 1980களின் முற்பகுதியில் நான் கல்வி அமைச்சராக இருந்தபோது, ​​தகவல் தொழில்நுட்பத்தை அறிமுகப்படுத்த நடவடிக்கை எடுத்தேன். அப்போது இலங்கையில் பிரபலமாகாவிட்டாலும், சின்கிளேர் நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஜோன் சின்கிளேரையும் பாடசாலைகளையும் சந்தித்தேன். முதல் சின்க்ளேர் கணினித் தொடரைப் பெற முடிந்தது. கணினி மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்ப வாரியம் அந்தக் காலகட்டத்தில்தான் பேராசிரியர் சமரநாயக்க கொழும்பு பல்கலைக்கழகத்தில் கணினி மையத்தை நிறுவினார்.

அந்த நேரத்தில், சீனா தகவல் தொழில்நுட்பத்தில் கவனம் செலுத்தவில்லை. துரதிர்ஷ்டவசமாக நாங்கள் வழி தவறிவிட்டோம். அவர்கள் நகர்ந்தனர். வெளியுலகைப் பார்த்து முறையான வேலைத்திட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்தியிருந்தால் இன்று நாம் எதிர்கொள்ளும் பொருளாதார நெருக்கடியால் நாம் பாதிக்கப்பட்டிருக்க மாட்டோம். இராஜாங்க அமைச்சர் கூறியது போல், இதுவே எங்களின் கடைசி வாய்ப்பு. அந்த வாய்ப்பை நாம் பயன்படுத்திக் கொள்ளலாம் அல்லது இழக்கலாம்.

முன்னேற, வர்த்தக சமநிலையை நமக்கு சாதகமாக பராமரிக்க வேண்டும். ஆடை, தேயிலையை மட்டும் நம்பி இருக்க முடியாது. புதிய பகுதிகளில் கவனம் செலுத்த வேண்டும். ஒரு நவீன பொருளாதாரத்தை கட்டியெழுப்புவதற்கு, அது முதலில் உலகின் எந்தவொரு பிராந்தியத்துடனும் நிறுவனங்களுடனும் போட்டியிடக்கூடிய உயர் போட்டித்தன்மையுடன் கூடிய பொருளாதாரத்தை உருவாக்க வேண்டும். இதைத்தான் நான் அதிக போட்டி நிறைந்த பொருளாதாரம் என்கிறேன். போட்டியிட்டு வெற்றி பெற வேண்டும். அடுத்த மாத வரவு செலவுத்திட்டத்தில் இந்த புதிய பொருளாதாரத்தின் தொடக்கத்திற்கான வரம்புகளை முன்வைக்க நான் தயாராக இருக்கிறேன்.

தகவல் தொழில்நுட்பம் முக்கிய பங்கு வகிக்கும் போது, ​​இப்போது நம்மிடம் இருப்பது எப்படியும் போதாது. எங்களுக்கு இன்னும் தேவை. இலங்கை இந்தியாவுக்கு அருகில் அமைந்துள்ளது. இந்தியாவில் அந்த துறை பல மடங்கு விரிவடைந்து வருகிறது. எனவே அண்டை நாடான இந்தியாவிடம் இருந்து நாம் கற்றுக் கொள்ள வேண்டும். இதற்கான தனித்துவமான தளமாக நாம் மாற வேண்டும். டிஜிட்டல் மாற்றம் இல்லாமல் நாம் முன்னேற முடியாது.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *