மனக்குழப்பம், பதற்றம் அதிகமாக இருக்கிறதா?

உடலில் செல்களை உருவாக்குவதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கும் விட்டமின் பி12, மூளையின் செயல்பாட்டிற்கு மிக அத்தியாவசிய சத்தாகும். வைட்டமின் பி12 குறைந்தால், மூளை பலவீனமடைவதோடு, எலும்புகளும் பலவீனமடையும். மேலும், இந்த ஊட்டசத்து குறைபாட்டினால், மனச்சோர்வு மற்றும் உடல் ஆரோக்கிய பிரச்சனைகளுக்கு பங்களிக்கும்.

மூளை தொடர்பான ஆரோக்கியத்தைப் பராமரிப்பதில் வைட்டமின் பி12 முக்கியப் பங்கு வகிக்கிறது. இந்த அத்தியாவசிய ஊட்டச்சத்து, செரோடோனின் மற்றும் டோபமைன் போன்ற நரம்பியக்கடத்திகளின் உற்பத்திக்கு முக்கியமானது. இது மனநிலை, உணர்ச்சிகள் மற்றும் ஒட்டுமொத்த மன நலனைக் கட்டுப்படுத்துகிறது. வைட்டமின் பி 12 இன் குறைபாடு மனச்சோர்வு, பதட்டம் மற்றும் அறிவாற்றல் குறைந்தல் உள்ளிட்ட பல்வேறு மனநலப் பிரச்சினைகளுக்கு காரணமாகிவிடும்.

வைட்டமின் பி12 குறைபாட்டின் அதிக ஆபத்தில் உள்ள நபர்களில் சைவ உணவு உண்பவர்கள், வயதானவர்கள் மற்றும் ஊட்டச்சத்து உறிஞ்சும் திறனை பாதிக்கும் வகையிலான சில மருத்துவ நிலைமைகள் உள்ளவர்கள் அடங்குவர். உகந்த மன ஆரோக்கியம் மற்றும் அறிவாற்றல் செயல்பாட்டை பராமரிக்க போதுமான உணவு உட்கொள்ளல் அல்லது வைட்டமின் பி 12 இன் சப்ளிமெண்ட்ஸ் எடுத்துக் கொள்வது முக்கியமானது.

வைட்டமின் பி12 குறைபாடு பல்வேறு அறிகுறிகளால் வெளிப்படும். பொதுவான அறிகுறிகளில் சோர்வு, பலவீனம் மற்றும் வெளிர் அல்லது மஞ்சள் காமாலை ஆகியவை அடங்கும். நரம்பியல் அறிகுறிகளில் நினைவாற்றல் இழப்பு, கவனம் செலுத்துவதில் சிரமம் மற்றும் மூட்டுகளில் உணர்வின்மை அல்லது கூச்ச உணர்வு ஆகியவை அடங்கும். மூச்சுத் திணறல் மற்றும் இதயத் துடிப்பு அதிகரித்தல், ஆகியவற்றுடன் மனச்சோர்வு, எரிச்சல் போன்ற மனநிலை மாற்றங்கள் ஏற்படும். சைவ உணவு உண்பவர்கள், வயதானவர்கள் அல்லது செரிமானக் கோளாறுகள் உள்ளவர்கள் போன்ற அதிக ஆபத்துள்ள நபர்கள் இந்த அறிகுறிகளுக்கு விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும்.

வைட்டமின் பி12, நரம்பு செயல்பாடு மற்றும் இரத்த சிவப்பணு உருவாக்கத்திற்கு முக்கியமானது. முக்கியமாக இறைச்சி உணவுகளில் வைட்டமின் பி12 அதிகம் காணப்படுகிறது. பன்றி இறைச்சி, ஆட்டிறைச்சி போன்ற இறைச்சிகள், சிக்கன் சால்மன், டுனா மற்றும் கானாங்கெளுத்தி போன்ற கொழுப்பு நிறைந்த மீன்கள், மட்டி மற்றும் சிப்பிகள் போன்ற மட்டி மீன்களும் சிறந்த ஆதாரங்கள்.

பால், பாலாடைக்கட்டி மற்றும் தயிர் உள்ளிட்ட பால் பொருட்கள் B12 ஐ வழங்குகின்றன. இது தவிர கீரை, பீட்ரூட், காளான், பீசணி போன்ற காய்கறிகளும் பி12 ஊட்டசத்து நிறைந்தவை. பி12 குறைபாடு உள்ளவர்களுக்கு கூடுதலாக சப்ளிமெண்ட் மாத்திரைகள் தேவைப்படலாம். தனிப்பட்ட ஆலோசனைக்கு ஒரு சுகாதார நிபுணருடன் கலந்தாலோசிக்கவும்.

நம் உடலுக்கு தினமும் போதுமான அளவு வைட்டமின் பி12 தேவைப்படுகிறது. பெரியவர்கள் 2.4 மைக்ரோகிராம் வைட்டமின் பி12 எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும். அதே நேரத்தில், கர்ப்பிணி அல்லது பாலூட்டும் பெண்கள் இதை விட அதிகமாக உட்கொள்ள வேண்டும். குழந்தைகளுக்கு வைட்டமின் பி12 அளவு சற்று வித்தியாசமாக இருக்கலாம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *