தாஜ்மஹால் ஷாஜஹானால் கட்டப்படவில்லை; டெல்லி உயர்நீதிமன்றத்தில் பொதுநல வழக்கு

தாஜ்மஹாலை முகலாய மன்னர் ஷாஜகான் கட்டவில்லை என்றும், பாடப்புத்தகங்களில் உள்ள வரலாற்றை திருத்த வேண்டும் என்றும் டெல்லி உயர்நீதிமன்றத்தில் பொதுநல மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளது.

மனுதாரர் இந்து சேனா தலைவர் சுர்ஜித் சிங் யாதவ். தாஜ்மஹால் முதலில் ராஜா மான்சிங்கின் அரண்மனையாக இருந்ததாகவும், பின்னர் பேரரசர் ஷாஜஹானால் புதுப்பிக்கப்பட்டதாகவும் மனுதாரர் குற்றம் சாட்டியுள்ளார். தாஜ்மஹாலின் வரலாற்றை ஆழமாக ஆய்வு செய்துள்ளதாகவும் சுர்ஜித் சிங் யாதவ் தனது மனுவில் கூறியுள்ளார்.

தாஜ்மஹாலின் உண்மை நிலையை மக்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும். சில புத்தகங்களில் ஷாஜகானின் மனைவியின் பெயர் மும்தாஜ் மஹாலுக்குப் பதிலாக அலியா பேகம் என்றும், மும்தாஜ் மஹால் இறந்தபோது, ​​ஷாஜகான் புதைக்க அழகான இடத்தைத் தேடி, அத்தகைய அழகான கட்டிடத்திற்குப் பக்கத்தில் கல்லறையைக் கட்டினார் என்று மனு குறிப்பிடுகிறது.

Taj Mahal, Taj Mahal built on Raja Man Singh mansion, King Shah Jahan, Public Interest Litigation, Archeological Survey of India, Who Built Taj Mahal

இந்த அழகான கட்டிடம் ராஜா மான்சிங்கின் அரண்மனையாக இருந்தது. அப்போது அரண்மனை அவருடைய பேரன் ராஜா ஜெய்சிங்கின் வசம் இருந்தது. இது ஷாஜஹானால் ஒருபோதும் இடிக்கப்படவில்லை, புதுப்பிக்கப்பட்டது மட்டுமே, என்று மனுதாரர் வாதிடுகிறார்.

வரலாற்றுப் புத்தகங்கள், ஆர்டிஐ மூலம் பெறப்பட்ட உண்மைகள் மற்றும் இணையதளங்கள் மூலம் பெறப்பட்ட தகவல்களை சேகரித்து மனு தாக்கல் செய்ததாக இந்து சேனா தலைவர் கூறுகிறார்.

Taj Mahal, Taj Mahal built on Raja Man Singh mansion, King Shah Jahan, Public Interest Litigation, Archeological Survey of India, Who Built Taj Mahal

தாஜ்மஹால் 1648-ல் கட்ட 17 ஆண்டுகள் ஆனது என்று கூறப்படுகிறது. ஆனால், ஆறு மாதங்களுக்குப் பிறகு, 1631-ல் மும்தாஜ் மஹால் இறந்தபோது, ​​​​அவரது உடல் தாஜ்மஹாலின் முக்கிய கல்லறைக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டது என்று கூறப்படுகிறது. இது முரண்பாடாக உள்ளது என்பது மனுதாரரின் வாதமாகும்.

தாஜ்மஹால் மற்றும் ராஜா மான்சிங்கின் அரண்மனையின் சரியான வயதை ஆய்வு செய்யும் பணியை இந்திய தொல்லியல் துறை மேற்கொள்ள வேண்டும். ராஜா மான்சிங்கின் அரண்மனை பற்றிய தகவல்களை வெளியிட வேண்டும். ஷாஜகான் அதை புதுப்பித்து தாஜ்மஹால் ஆக்கினார். இந்த தகவல் வரலாற்று புத்தகத்தில் மாற்றி எழுதப்படவேண்டும் என மனுதாரர் கூறுகிறார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *