புதிய சூரிய குடும்பம் கண்டுபிடிப்பு

வான்வெளி ஆராய்ச்சியாளர்கள் “சரியான சூரிய குடும்பத்தை” கண்டுபிடித்துள்ளனர். நமது சூரிய குடும்பம் எப்படி பல வெடிச்சிதறல்களால் உண்டாகியுள்ளதோ அதுபோல் எந்த மோதலும் வெடிச்சிதறல்களும் இல்லாமல் இந்த “நேர்த்தியான சூரிய குடும்பம்” உருவாகியுள்ளதாக ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

இந்த சூரிய குடும்பம் 100 ஒளி ஆண்டுகள் தொலைவில், ஆறு கிரகங்களைக் கொண்டுள்ளது. 12 பில்லியன் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு உருவான இந்த சூரிய குடும்பத்தில் உள்ள அந்த ஆறு கிரகங்களின் அளவு மாறாமல் அப்படியே உள்ளது.

இந்த சூரிய குடும்பத்தில் எந்த மோதலும் நிகழாததால், இந்த உலகங்கள் எவ்வாறு உருவாகின்றன மற்றும் அவற்றில் உயிர்கள் வாழ்கின்றனவா என்பதை அறிந்துகொள்வதற்கு ஏற்றதாக அமைகின்றன.

நேச்சர் என்ற அறிவியல் இதழில் இந்த ஆய்வு வெளியிடப்பட்டுள்ளது.

பூமி இருக்கக்கூடிய நமது சூரிய குடும்பம் உருவானது ஒரு வன்முறைச் செயல்முறையாகும். கோள்கள் உருவாகும்போது, ​​சில ஒன்றுடன் ஒன்று மோதி, சுற்றுப்பாதையில் தொந்தரவு செய்து, வியாழன் மற்றும் சனி போன்ற ராட்சச கிரகங்களோடு பூமி போன்ற சிறிய கிரகங்கள் இருக்க வேண்டிய சூழல் உருவானது.

தற்போது கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ள புதிய சூரிய குடும்பத்திற்கு HD110067 என வானியல் வல்லுநர்கள் பெயரிட்டுள்ளனர்.

  • புதிய சூரிய குடும்பம்

பட மூலாதாரம்,GETTY IMAGES

கோள்கள் ஒரே அளவில் இருப்பது மட்டுமல்லமால் நமது சொந்த சூரிய குடும்பத்தில் உள்ள கிரகங்களை போல் அல்லாமல் இந்த புதிய சூரியகுடும்பத்தில் உள்ள கிரகங்கள் ஒத்திசைவில் சுழல்கின்றன.

உள் கிரகம் நட்சத்திரத்தை மூன்று முறை சுற்றி வர எடுக்கும் நேரத்தில், அடுத்த கிரகம் இரண்டு முறை சுற்றி வருகிறது, மேலும் அந்த அமைப்பில் நான்காவது கிரகத்திற்கு வெளியே செல்கிறது. அங்கிருந்து, கடைசி இரண்டு கோள்களின் சுற்றுப்பாதை வேகத்தின் 4:3 மாதிரியாக மாறுகிறது.

இந்த சிக்கலான கிரக நடன அமைப்பு எந்த அளவிற்கு துல்லியமாக உள்ளது என்றால், ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஒவ்வொரு கிரகத்திற்கும் அவற்றின் சுற்றுப்பாதை காலங்களுக்கும் பொருத்தமான குறிப்புகள் மற்றும் தாளங்களுடன் ஒரு இசைத் துண்டை உருவாக்கியுள்ளனர்.

சிகாகோ பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த டாக்டர் ரஃபேல் லுக், HD110067ஐ “நேர்த்தியான சூரிய குடும்பம்” என்று விவரிக்கிறார்.

“கோள்கள் எவ்வாறு உருவாக்கப்படுகின்றன என்பதைப் படிப்பதற்கு இது மிகவும் பொருத்தமானது. ஏனென்றால் இந்த சூரிய குடும்பம் நாம் செய்த குழப்பமான தொடக்கங்களைக் கொண்டிருக்கவில்லை மற்றும் அது உருவானதில் இருந்து எந்த வித தொந்தரவு இல்லாமல் உள்ளது.” என அவர் தெரிவித்தார்.

வார்விக் பல்கலைக்கழகத்தின் டாக்டர் மெரினா லஃபர்கா-மாக்ரோ, இந்த அமைப்பு “அழகான மற்றும் தனித்துவமானது” என்று கூறினார்.

“இதுவரை யாரும் பார்த்திராத ஒன்றைப் பார்ப்பது மிகவும் உற்சாகமாக இருக்கிறது” என்று அவர் பிபிசி செய்தியிடம் கூறினார்.

  • புதிய சூரிய குடும்பம்

பட மூலாதாரம்,GETTY IMAGES

கடந்த முப்பது ஆண்டுகளில், வானியலாளர்கள் ஆயிரக்கணக்கான சூரிய குடும்பங்களைக் கண்டுபிடித்துள்ளனர். ஆனால், கிரகங்கள் எவ்வாறு உருவாகின்றன என்பதை ஆய்வு செய்வதற்கு அவை எதுவும் மிகவும் பொருத்தமானவை அல்ல.

கிரகங்களின் ஒரே அளவு மற்றும் அமைப்பின் தொந்தரவு இல்லாத தன்மை ஆகியவை வானியலாளர்கள் விரும்பும் ஒரு விஷயமாகும். ஏனெனில் அவை அவற்றை ஒப்பிடுவதையும் வேறுபடுத்துவதையும் மிகவும் எளிதாக்குகின்றன. அவை எவ்வாறு முதலில் உருவாகின, எப்படி உருவாகின என்பதை புரிந்துகொள்ள இது உதவும்.

இந்த சூரிய குடும்பத்தில் ஒரு பிரகாசமான நட்சத்திரம் உள்ளது. இது கிரகங்களின் வளிமண்டலங்களில் உயிர்கள் இருப்பதற்கான அறிகுறிகளைத் தேடுவதை எளிதாக்குகிறது.

ஆறு புதிய கோள்களையும் வானியலாளர்கள் “சப்-நெப்டியூன்கள்” என்று அழைக்கிறார்கள். அவை பூமியை விட பெரியவை மற்றும் நெப்டியூன் கிரகத்தை விட சிறியவை (இது பூமியை விட நான்கு மடங்கு அகலமானது). புதிதாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட ஆறு கோள்களும் பூமியை விட இரண்டு முதல் மூன்று மடங்கு பெரியவை.

செப்டம்பரில் மற்றொரு நட்சத்திர அமைப்பில் இருக்கக்கூடிய K2-18b எனப்படும் துணை நெப்டியூன் கிரகம் பூமியில் வாழும் உயிரினங்களால் உற்பத்தி செய்யப்படும் வாயுவின் குறிப்புகளுடன் கூடிய வளிமண்டலத்தைக் கொண்டுள்ளது என்பதைக் கண்டுபிடித்ததிலிருந்து புதிய கண்டுபிடிப்புகளில் ஆர்வம் அதிகரித்துள்ளது. வானியலாளர்கள் இதை உயிர் கையெழுத்து (Bio Signature) என்று அழைக்கிறார்கள்.

  • புதிய சூரிய குடும்பம்

பட மூலாதாரம்,GETTY IMAGES

நமது சொந்த சூரிய குடும்பத்தில் துணை நெப்டியூன்கள் இல்லை என்றாலும், அவை விண்மீன் மண்டலத்தில் அதிகம் காணப்படும் வகை கிரகமாக கருதப்படுகிறது. இன்னும் வானியலாளர்கள் இந்த உலகங்களைப் பற்றி வியக்கத்தக்க வகையில் குறைவாகவே அறிந்திருக்கிறார்கள்.

அவை பெரும்பாலும் பாறையா, வாயுவா அல்லது தண்ணீரால் ஆனவையா, அல்லது விமர்சனரீதியாக, அவை உயிர்கள் வாழ்வதற்கான நிலைமைகளை வழங்குகின்றனவா என்பது அவர்களுக்குத் தெரியாது.

டாக்டர் லூக்கின் கூறுகையில், இந்த விவரங்களைக் கண்டுபிடிப்பது இந்தத் துறையில் மிகவும் பரபரப்பான விஷயங்களில் ஒன்றாகும் எனத் தெரிவித்தார். HD110067ன் கண்டுபிடிப்பு, அந்தக் கேள்விக்கு ஒப்பீட்டளவில் விரைவாக பதிலளிக்க தனது குழுவிற்கு சரியான வாய்ப்பை வழங்குகிறது.

“இன்னும் பத்து வருடங்களுக்குள்ளேயே இது குறித்து ஒரு பதில் கிடைக்கும்,” என்று அவர் பிபிசியிடம் கூறினார்.

“எங்களுக்கு கிரகங்கள் தெரியும், அவை எங்கே என்று எங்களுக்குத் தெரியும், எங்களுக்கு இன்னும் சிறிது நேரம் தேவை, ஆனால் அது நடக்கும்.”

குழுவின் அடுத்த சுற்று அவதானிப்புகளில் துணை-நெப்டியூன்களும் உயிர்கள் வாழ்வதற்கு ஆதரவான சூழலை கொண்டிருப்பதைக் குறிக்கிறது என்றால், அது உயிர்கள் வாழக்கூடிய கிரகங்களின் எண்ணிக்கையை பெரிதும் அதிகரிக்கிறது. எனவே வேறொரு உலகில் வாழ்வதற்கான அறிகுறிகளை விரைவில் கண்டறியும் வாய்ப்புகளையும் அதிகரிக்கிறது.

ஆறு புதிய துணை நெப்டியூன்களில் ஒன்றில் உயிரி கையொப்பங்களைக் கண்டறிவதற்கான போட்டி இப்போது உள்ளது. மேம்படுத்தப்பட்ட திறன்களைக் கொண்ட புதிய தொலைநோக்கிகளின் பேட்டரி மற்றும் பிற இணையம் வரவிருக்கும் நிலையில், அந்த தருணத்திற்காக நாம் அதிக நேரம் காத்திருக்க வேண்டியதில்லை என்று பல வானியலாளர்கள் நம்புகின்றனர்.

நாசாவின் டிரான்சிட்டிங் எக்ஸோபிளானெட் சர்வே சாட்டிலைட் (TESS) மற்றும் ESA இன் சிறப்பியல்பு ExOPlanet Satellite (Cheops) ஆகியவற்றைப் பயன்படுத்தி இந்த கிரகங்கள் கண்டறியப்பட்டன.

( பிபிசி தமிழ்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *