மீண்டும் சர்ச்சையில் சிக்கிய A R Rahman

1971 இந்தியா-பாகிஸ்தான் போரை மையமாக வைத்து எடுக்கப்பட்ட பிப்பா திரைப்படத்தில் காசி நஸ்ருல் இஸ்லாமின் கவிதையின் உணர்வையும் இசையையும் ஏ.ஆர்.ரஹ்மான் சிதைத்ததாக குற்றச்சாட்டுகள் எழுந்தன. மேலும் தகவலுக்கு இந்த சிறப்பு தொகுப்பைப் பார்க்கவும்.

இந்திய திரைப்பட இசையை உலக அரங்கிற்கு கொண்டு சென்றதற்காக ஏ.ஆர்.ரகுமான் பெருமை கொள்கிறார். ஸ்லம்டாக் மில்லியனருக்கு இசையமைத்ததற்காக இரண்டு ஆஸ்கார் விருதுகளை வெல்வதற்கு முன்பே, ஏ.ஆர்.ரகுமான் ஒரு பிரபலமான இசையமைப்பாளராக உலகம் முழுவதும் அறியப்பட்டார். மணிரத்னத்தின் ரோஜாவில் தொடங்கிய அவரது இசைப்பயணம், பாலிவுட்டில் மட்டுமின்றி உலகம் முழுவதும் கொண்டாடப்படும் பயணமாகத் தொடர்கிறது. அவரது நேரடி இசைக் கச்சேரிகள் எங்கு நடந்தாலும் அவரது ரசிகர்கள் அவரைத் தேடி வருகிறார்கள்.

ஆனால் தற்போது ஏ.ஆர்.ரகுமானை சுற்றி புதிய சர்ச்சை கிளம்பியுள்ளது. 1971 இந்தியா-பாகிஸ்தான் போரை மையமாக வைத்து ராஜா கிருஷ்ண மேனன் இயக்கிய பிப்பா என்ற ஹிந்தி படத்திற்கு ஏ.ஆர்.ரகுமான் இசையமைத்துள்ளார். பிப்பா 1971 போரின் போது நடந்த உண்மைச் சம்பவங்களையும், இந்தியாவின் கிழக்குப் போர்முனையில் தனது சகோதரர்களுடன் இணைந்து துணிச்சலாகப் போராடிய கேப்டன் பல்ராம் சிங் மேத்தாவையும் அடிப்படையாகக் கொண்டது. இந்தப் படத்தில், மேற்கு வங்கத்தின் சுதந்திரக் கவிஞர் காசி நஸ்ருல் இஸ்லாமின் பாடல்களை ஏ.ஆர்.ரகுமான் மீண்டும் உருவாக்கியுள்ளார்.

அமேசான் பிரைமில் வெளியான ‘பிப்பா’ விமர்சன ரீதியாக சிறப்பாகச் செயல்பட்டாலும், கவிஞர் காசி நஸ்ருலின் ‘பிஹைண்ட் பார்ஸ்’ (கலர் ஓய் லோஹோ கபட்) கவிதையை ஏ.ஆர்.ரஹ்மானின் மறுமலர்ச்சியில் காசி நஸ்ருலின் குடும்பத்தினரும் ஆர்வமாக உள்ளனர். அவரது படைப்பு.

1922 ஆம் ஆண்டு சுதந்திரப் போராட்ட வீரர் சித்தரஞ்சன் தாஸ் கம்பிகளுக்குப் பின்னால் சிறையில் அடைக்கப்பட்டபோது தொடங்கும் கவிதையை அவரது தாத்தா கவிஞர் காசி நஸ்ருல் எழுதியதாக அவரது பேரன் அனிர்பன் கூறினார். இக்கவிதை 1949 இல் இசையமைப்புடன் பாடலாக உருவானது. இந்நிலையில்தான் கடந்த 2021ஆம் ஆண்டு கவிஞர் காசி நஸ்ருலின் குடும்பத்தினர் இந்தக் கவிதையை பிப்பா படத்தில் பயன்படுத்த ஒப்புதல் அளித்தனர்.

ஏ.ஆர்.ரகுமான் இசையமைப்பதால் பாடல் சிறப்பாக உருவாகும் என குடும்பத்தினர் எதிர்பார்த்ததாகவும், ஆனால் அவர் அந்த கோரிக்கையை நிறைவேற்றவில்லை என்றும் காசி நஸ்ருலின் பேரன் அனிர்பன் கூறியுள்ளார். காசி நஸ்ருலின் பேரன், இந்தப் பாடலைப் பலர் பாடியிருந்தாலும், அதன் இசையை யாரும் மாற்றவில்லை, ஆனால் ஏ.ஆர்.ரக்மான் மறுமலர்ச்சி என்ற பெயரில் இந்த கவிதையின் உணர்வையும் இசையையும் சீர்குலைத்துள்ளார்.

காஷி நஸ்ருலின் பேத்தி அனிந்திதா காஷி, தனது தாத்தாவின் பாடல்களை பிப்பா படத்தில் இருந்து நீக்க வேண்டும் என்று கூறியுள்ளார். இதற்கிடையில், இந்த விவகாரம் குறித்து ஏஆர் ரஹ்மான் இதுவரை எந்த விளக்கமும் அளிக்கவில்லை.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *