அமெரிக்காவிடம் இருந்து 15 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்களை‌ பெறுகிறது BPPL


அமெரிக்காவின் சர்வதேச அபிவிருத்தி நிதிக் கூட்டுத்தாபனத்திடமிருந்து (DFC) 15 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்களை நீண்டகால நிதியுதவியாக பெற்றுக் கொண்டு இலங்கையின் பிளாஸ்டிக் மீள்சுழற்சி திறன்கள் மற்றும் அடிப்படைத் தேவைகளை மேம்படுத்துவதற்காக துறையின் முன்னோடிகளான BPPL Holdings PLC தயாராகி வருகிறது.
BPPL ஆனது பிளாஸ்டிக் கழிவுகளை அதன் முதன்மை மூலப்பொருளாகப் பயன்படுத்தி மோனோஃபிலமென்ட்கள் மற்றும் பொலியஸ்டர் நூல்களின் உற்பத்தியை விரிவுபடுத்த அமெரிக்க அரசாங்க மேம்பாட்டு நிதி நிறுவனத்தில் (DFC) திரட்டப்பட்ட நிதியைப் பயன்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளது. இது இலங்கைக்கு அதிக ஏற்றுமதி வருவாயை உருவாக்கும் மற்றும் நாட்டின் முக்கியமான சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினையான பிளாஸ்டிக் அகற்றல் பிரச்சினையையும் தீர்க்கும்.
BPPL தென்கிழக்கு ஆசியாவில் உள்ள மிகப்பெரிய தூரிகை உற்பத்தியாளர்களில் ஒன்றாகும் மற்றும் இலங்கையின் ஒரேயொரு பொலியஸ்டர் நூல் உற்பத்தியாளர் ஆகும். இது அதிநவீன உற்பத்தி தொழில்நுட்பம் மற்றும் நிலைத்தன்மைக்கான அசைக்க முடியாத அர்ப்பணிப்பால் இயக்கப்படுகிறது. அவை கழிவு பிளாஸ்டிக்குகளை தூரிகைகள், மோனோஃபிலமென்ட்கள் மற்றும் மீள்சுழற்சி செய்யப்பட்ட பொலியஸ்டர் நூல்களாக மாற்றுகின்றன, இவை அனைத்தும் ஏற்றுமதி செய்யப்படுகின்றன. நிறுவனத்தின் சமீபத்திய முயற்சிகள் ஃபோர்ப்ஸ் ஏசியாவின் பல விருதுகளை வென்றுள்ளன, 2021ஆம் ஆண்டில் ஆசியாவின் 1 பில்லியன் டொலருக்கும் குறைவான வருவாயை பெறும் முதல் 200 நிறுவனங்களின் தரவரிசைப்படுத்தப்பட்டிருந்தமையும் இதில் குறிப்பிடத்தக்கது.
PET பிளாஸ்டிக் போத்தல் சேகரிப்பு மத்திய நிலையங்களின் எண்ணிக்கையை இரட்டிப்பாக்கவும், நிறுவனத்தின் போத்தல் கழுவும் திறனை விரிவுபடுத்தவும், எதிர்வரும் 4-5 ஆண்டுகளில் வருடாந்திர மோனோஃபிலமென்ட் மற்றும் பொலியஸ்டர் நூல் உற்பத்தியை முறையே 40% மற்றும் 55% அதிகரிக்கவும் இந்த புதிய நிதி பயன்படுத்தப்படும்.
நாட்டின் கழிவு பிளாஸ்டிக் சேகரிப்பு வலையமைப்பு மற்றும் உட்கட்டமைப்பை மேம்படுத்தி வலுப்படுத்துவதற்கான முயற்சிகள் குறிப்பிடத்தக்க சமூக-பொருளாதார தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும். BPPL தற்போது சுமார் 480 கழிவு பிளாஸ்டிக் சேகரிப்பு நிலையங்களைக் கொண்டுள்ளது. இந்த வளர்ச்சிகள் மூலம், அந்த நிறுவனங்களும் பயனடைகின்றன மற்றும் அவர்களின் வாழ்வாதாரம் மற்றும் வருமானத்தை அதிகரிக்கின்றன. DFCஇன் ஆதரவின் மூலம், BPPL இந்த வலையமைப்பை விரிவுபடுத்த விரும்புகிறது, இது நிறுவனத்திற்குள்ளும் அதற்கு அப்பாலும் அதிக வேலை வாய்ப்புக்களை உருவாக்கும்.
சுற்றுச்சூழல் ரீதியாக, இந்த நிதியானது நாட்டில் சேகரிக்கப்படும் பிளாஸ்டிக் கழிவுகளின் அளவை ஆண்டுக்கு சுமார் 6,000 தொன்கள் அதிகரிக்கும் என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. இது கழிவு பிளாஸ்டிக்கின் பயன்பாட்டை அதிகரிக்கிறது மற்றும் பிளாஸ்டிக் குப்பைகள் அல்லது நீர் ஊற்றுக்களில் ஏற்படும் சுற்றுச்சூழல் பாதிப்பைக் குறைக்கிறது.
“உலகின் முன்னணி மேம்பாட்டு நிதி வழங்குநர்களில் ஒருவரிடமிருந்து இந்த நிதியைப் பெறுவது BPPLஇன் வெற்றி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் அதன் நோக்கத்திற்கான பாராட்டு ஆகும்.” என BPPL Holdings PLCயின் முகாமைத்துவ பணிப்பாளரும் பிரதம நிறைவேற்று அதிகாரியுமான கலாநிதி அனுஷ் அமரசிங்க தெரிவித்தார். “இது சரியான நேரத்தில் பங்களிப்பு மற்றும் எங்கள் செயல்பாடுகளின் பல முக்கிய அம்சங்களை மேலும் மேம்படுத்த உதவும். இந்த முன்முயற்சியின் மூலம் ஏற்படும் வளர்ச்சியானது பொருளாதார ரீதியாகவும், சமூக ரீதியாகவும், சுற்றுச்சூழல் ரீதியாகவும் நாட்டில் சாதகமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது.” என அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.
“DFCஇல் BPPLஇன் முதலீடு இலங்கையில் ஒரு மாற்றத்தக்க மற்றும் நிலையான அபிவிருத்தியைக் கொண்டுவரும். DFCயின் நிதியுதவி, BPPLன் நிரூபிக்கப்பட்ட செயல்திறன் ஆகியவை காலநிலை நெருக்கடியைத் தீர்க்கும் முன்னோக்கிய எண்ணக்கருவை முன்னேற்றுவதற்கும் பொருளாதார வளர்ச்சியை உயர்த்துவதற்கும் உதவும்.” என தலைமை காலநிலை அதிகாரி ஜேக் லெவின் கூறினார்.
DFC வழங்கும் இந்த கடனுக்கு 10 ஆண்டு காலப்பகுதிக்குள் மூன்று ஆண்டு கால அவகாசம் வழங்குதல் மற்றும் ஒழுங்கு விதிமுறைகளும் உட்பட்டது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *