சூரியக் குடும்பத்தில் பூமியைப் போன்ற இன்னொரு கிரகம்!

 

சூரியக் குடும்பத்தில் கைப்பர் பெல்ட்டிற்குள் பூமியைப் போன்ற ஒரு கிரகம் மறைந்திருக்க வாய்ப்பு உள்ளதாக விஞ்ஞானிகள் கண்டுபிடித்துள்ளனர்.

வானியல் மற்றும் கிரக அறிவியல் முதன்மையாக பூமி போன்ற கிரகங்களைத் தேடுகின்றன. இத்தகைய கோள்களைக் கண்டுபிடிப்பதில் விஞ்ஞானிகள் மிகுந்த ஆர்வத்துடன் உள்ளனர். ஏனெனில் பூமியைப் போன்ற கோள்கள் வாழ்வதற்கு சாதகமான சூழ்நிலைகளைக் கொண்டுள்ளன. மேலும், பூமியைப் போன்ற கிரகங்களின் கண்டுபிடிப்பு பூமிக்கு அப்பால் வாழக்கூடிய சூழல்களின் சாத்தியம் பற்றிய மதிப்புமிக்க தகவல்களை வழங்கும்.

நமது சூரிய மண்டலத்தில் பூமியைப் போன்ற ஒரு கிரகம் சூரியனைச் சுற்றியுள்ள நெப்டியூனின் சுற்றுப்பாதையைத் தாண்டிய சுற்றுப்பாதையில் இருக்கலாம் என்று வானியலாளர்கள் சமீபத்தில் ஒரு நம்பிக்கைக்குரிய கண்டுபிடிப்பை மேற்கொண்டுள்ளனர்.

விஞ்ஞானிகளின் தொடர் முயற்சிக்கு பலன் கிடைத்துள்ளதாகத் தெரிகிறது. விஞ்ஞானிகளின் கூற்றுப்படி, கைப்பர் பெல்ட்டில் (Kuiper Belt) பூமியைப் போன்ற ஒரு கிரகம் மறைந்திருக்க வாய்ப்பு உள்ளது.

ஜப்பானின் ஒசாகாவில் உள்ள கின்காய் பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த பேட்ரிக் சோபியா லைகாவ்கா மற்றும் டோக்கியோவில் உள்ள ஜப்பான் தேசிய வானியல் ஆய்வு மையத்தின் தகாஷி இட்டோ ஆகியோர் நடத்திய ஆய்வில் முடிவுகள் தெரியவந்துள்ளன.

பூமியைப் போன்ற ஒரு கிரகம் இருப்பதை அவர்கள் கணிக்கிறார்கள் என ஆராய்ச்சியாளர்கள் தி அஸ்ட்ரோனமிகல் ஜர்னலில் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வில் எழுதினர். தொலைதூர கைப்பர் பெல்ட்டில் உள்ள Kuiper Belt planet (KBP)) முதன்மை கிரகம் என்று கூறப்படுகிறது.

ஏனெனில் ஆரம்பகால சூரிய குடும்பத்தில் இதுபோன்ற பல பொருட்கள் இருந்தன. தொலைதூர கைப்பர் பெல்ட்டில் உள்ள சுற்றுப்பாதை அமைப்பு பற்றிய விரிவான அறிவு, வெளிப்புற சூரிய குடும்பத்தில் ஏதேனும் ஒரு அனுமான கிரகத்தின் இருப்பு வெளிப்படுத்தப்படலாம் அல்லது நிராகரிக்கப்படலாம் என்பதை வெளிப்படுத்தியது. கைபர் பெல்ட் கிரகத்தின் பார்வையின் முடிவுகள் வெளி சூரிய குடும்பத்தில் இன்னும் கண்டுபிடிக்கப்படாத பல கிரகங்களின் இருப்பைக் கண்டுபிடிப்பதற்கு பங்களிக்கக்கூடும் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் எழுதினர்.

விஞ்ஞானிகள் இந்த கோட்பாட்டு கிரகத்தின் சுற்றுப்பாதை சூரியனில் இருந்து 250 மற்றும் 500 வானியல் அலகுகளுக்கு AU இடையே இருக்கலாம் என்று நம்புகின்றனர்.

கைப்பர் பெல்ட்டுக்கு அருகில் உள்ள கிரகங்களைக் கண்டறிதல், கிரக உருவாக்கம் மற்றும் அதன் பரிணாம செயல்முறைகள் பற்றிய புதிய தகவல்களை வழங்கும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவிக்கின்றனர். இந்த ஆய்வுத் துறையில் புதிய தடைகள் மற்றும் முன்னோக்குகள் இருக்கும் என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *