16 பில்லியன் டொலர்களை நன்கொடையாக வழங்கிய சவுதி கோடீஸ்வரர்!

சவூதி அரேபிய பணக்காரர் சுலைமான் பின் அப்துல் அஜிஸ் அல் ரஜ்ஹி தனது செல்வத்தை “$16 பில்லியன்” தொண்டுக்காக நன்கொடையாக அளித்தார் மற்றும் தன்னை பில்லியனர்கள் கிளப்பில் இருந்து வெளியேற்றினார்.

ராஜ்ஹி குடும்பம் சவுதி அரேபியாவின் பணக்கார அரச குடும்பம் அல்லாதவர்களாகவும், உலகின் தலைசிறந்த பரோபகாரர்களில் ஒருவராகவும் கருதப்படுகிறது. சுலைமான் பின் அப்துல் அஜிஸ் அல் ரஜ்ஹி தனது வாழ்க்கையில் இரண்டு முறை வறுமையில் வாடினார்.

சுலைமான் அல் ராஜ்ஹி ஒன்பது வயதில் ரியாத்தின் அல் கத்ரா சந்தையில் வாடிக்கையாளர்களின் ஷாப்பிங் பைகளை சுமந்து கொண்டு போர்ட்டராக பணியாற்றத் தொடங்கினார். ஆறு சவூதி ரியால்களுக்கு மிகாமல் மாதச் சம்பளத்திற்கு 12 வயதில் பேரீச்சம்பழம் பறிக்கத் தொடங்கினார். அவர் வேலை செய்யும் ஆடைகளை அணிந்து, அதே பணியிடத்தில் தூங்குவது வழக்கம்.

சுலைமான் பின் அப்துல் அஜிஸ் அல் ரஜ்ஹி மற்றும் அவரது மூன்று சகோதரர்கள் இணைந்து 1957 இல் அல் ரஜ்ஹி வங்கியை உருவாக்கினர். இது உலகின் மிகப்பெரிய இஸ்லாமிய வங்கிகளில் ஒன்றாக விரிவடைந்து, அல் ரஜிக்கு கோடிக்கணக்கான டாலர்களில் ஒரு செல்வத்தை ஈட்டியது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *