டொலருக்குப் பதிலாக தங்கத்தை கொடுத்து எண்ணெய் பொருட்கள் வாங்க திட்டம்!

அமெரிக்க டாலர் கையிருப்பை விட தங்கத்தில் எண்ணெய் பொருட்களை வாங்குவதற்கான புதிய கொள்கையை கானா அரசாங்கம் உருவாக்கி வருவதாக துணை ஜனாதிபதி மகாமுது பவுமியா தெரிவித்துள்ளார்.

அறிவிக்கப்பட்ட இந்த நடவடிக்கை, எண்ணெய் இறக்குமதியாளர்களின் டாலர் தேவையுடன் குறைந்து வரும் வெளிநாட்டு நாணய இருப்புகளை சமாளிக்கும் வகையில் உள்ளது, இது உள்ளூர் செடியை பலவீனப்படுத்துகிறது மற்றும் வாழ்க்கைச் செலவுகளை அதிகரிக்கிறது.

கானாவின் மொத்த சர்வதேச கையிருப்பு செப்டம்பர் 2022 இன் இறுதியில் $6.6bn ஆக இருந்தது, இது மூன்று மாதங்களுக்கும் குறைவான இறக்குமதி ஆகும். அரசாங்கத்தின் கூற்றுப்படி, இது கடந்த ஆண்டின் இறுதியில் சுமார் $9.7bn இல் இருந்து குறைந்துள்ளது.

2023 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் திட்டமிட்டபடி செயல்படுத்தப்பட்டால், புதிய கொள்கையானது எங்கள் பேமெண்ட் சமநிலையை அடிப்படையாக மாற்றும் மற்றும் நமது நாணயத்தின் தொடர்ச்சியான தேய்மானத்தைக் கணிசமாகக் குறைக்கும் என்று பவுமியா கூறினார்.

தங்கத்தைப் பயன்படுத்துவது, உள்நாட்டு விற்பனையாளர்களுக்கு எண்ணெய் பொருட்களை இறக்குமதி செய்ய அந்நியச் செலாவணி தேவைப்படாது என்பதால், எரிபொருள் அல்லது பயன்பாட்டு விலைகளை நேரடியாகப் பாதிப்பதில் இருந்து மாற்று விகிதத்தைத் தடுக்கலாம் என்று அவர் விளக்கினார்.

எண்ணெய்க்கான தங்கத்தின் பண்டமாற்று ஒரு பெரிய கட்டமைப்பு மாற்றத்தை பிரதிபலிக்கிறது, என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *