இலங்கைக்கு எதிராக முதல் முறையாக அமெரிக்காவில் வழக்கு தாக்கல்!

வரலாற்றில் முதல் தடவையாக இலங்கை தனது கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தாததால், பொருளாதாரச் சரிவைத் தடுக்கப் போராடிக்கொண்டிருக்கும் வேளையில், பத்திரப்பதிவுதாரர் ஒருவரால் இலங்கைக்கு எதிராக வழக்குத் தொடரப்பட்டது.

ஜூலை 25 ஆம் திகதி இலங்கையின் 5.875 வீத சர்வதேச இறையாண்மைப் பத்திரங்களில் 250 மில்லியன் டொலருக்கும் அதிகமான தொகையை வைத்திருக்கும் ஹாமில்டன் ரிசர்வ் வங்கி லிமிடெட், அசல் மற்றும் வட்டியை முழுமையாக செலுத்துமாறு கோரி நியூயோர்க் பெடரல் நீதிமன்றத்தில் செவ்வாயன்று வழக்குத் தாக்கல் செய்தது.

இந்தியாவின் தென் முனையில் உள்ள ஒரு தீவு நாடான இலங்கை, அதன் இரண்டு இறையாண்மைப் பத்திரங்களுக்குத் தவறிய வட்டிக் கொடுப்பனவுகளுக்கான 30 நாள் அவகாசம் காலாவதியான பிறகு, மே மாதத்தில் இயல்புநிலைக்கு வந்தது.

இலங்கை 1948 இல் பிரித்தானியாவிடமிருந்து சுதந்திரம் பெற்ற பின்னர் முதன் முறையாக கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தாத நிலை இதுவாகும்.

செயின்ட் கிட்ஸ் & நெவிஸை தளமாகக் கொண்ட ஹாமில்டன் ரிசர்வ், ஆளும் ராஜபக்ச குடும்பம் உட்பட, அரசாங்கத்தின் உயர்மட்ட அதிகாரிகளால் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது என்று வழக்கில் கூறியது.

மேலும் உள்நாட்டு வங்கிகள் மற்றும் வங்கிகள் வைத்திருக்கும் பத்திரங்களை இலங்கை தவிர்த்துவிட்டதாக குற்றம் சாட்டியது. 

இதன் விளைவாக, இந்த விருப்பமான இலங்கைக் கட்சிகளுக்கு அசல் மற்றும் வட்டி முழுவதுமாக வழங்கப்படும், அதே நேரத்தில் பத்திரங்கள் – ஃபிடிலிட்டி இன்வெஸ்ட்மென்ட்ஸ், பிளாக்ராக், டி. ரோவ் பிரைஸ், லார்ட் அபெட், ஜே.பி. மோர்கன் உள்ளிட்ட அமெரிக்க ஓய்வூதிய அமைப்புகளால் பரவலாக நடத்தப்படுகின்றன. 

PIMCO, Neuberger Berman மற்றும் பிற அமெரிக்க முதலீட்டாளர்கள்  காலவரையின்றி இயல்புநிலை மற்றும் செலுத்தப்படாத நிலையில் உள்ளனர்.

இதனால் அமெரிக்க ஓய்வு பெற்றவர்கள் தங்கள் அசல் முதலீட்டு மதிப்பில் 80% வரை பாரிய இழப்புகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர் என்று ஹாமில்டன் ரிசர்வ் வழக்கறிஞர்கள் தங்கள் புகாரில் தெரிவித்துள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *