கனடாவில் 87 ஆவது வயதில் பட்டம் பெற்ற இலங்கைப் பெண்!

வரதா என்று அழைக்கப்படும் வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன், 4,000க்கும் மேற்பட்ட நெகிழ்ச்சியான மாணவர்களில் அவரும் ஒருவர்.

இதன்படி, யோர்க் பல்கலைக்கழகத்தின் மெய்நிகர் வீழ்ச்சி பட்டமளிப்பு விழாவில் கலந்துகொள்ளும் 4,000க்கும் மேற்பட்ட இளமைப் பருவ மாணவர்களில் – வரதா என அழைக்கப்படும் வரதலெட்சுமி சண்முகநாதனும் ஒருவர்.

யோர்க் பல்கலைக்கழகத்திற்கும், வரதலெட்சுமி அவர்களுக்கும் இது ஒரு கூடுதல் சிறப்பு சந்தர்ப்பமாகும். ஏனெனில் அவர் பல்கலைக்கழகத்தில் முதுகலைப் பட்டம் பெற்ற மிக வயதான நபர் என்ற பெருமையைப் பெறுகின்றார்.

மேலும் கனேடிய பல்கலைக்கழகத்தில் பட்டதாரி பட்டம் பெற்ற வயதான பெண்களில் இவரும் ஒருவர். வட இலங்கையில் யாழ்ப்பாண தீபகற்பத்தின் கரையோரத்தில் உள்ள வேலணை தீவில் உள்ள வேலணை என்ற சிறிய கிராமத்தில் பிறந்தவர் வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன்.

இடைநிலைப் பள்ளிப் படிப்பில் தனிச்சிறப்பு பெற்ற போதிலும், அந்த நேரத்தில் இன-பாலின-சிறுபான்மை மாணவர்களுக்கு குறைந்த இடங்களே இருந்ததால் அவளால் தனது சொந்த மண்ணில் உயர் படிப்பைத் தொடர முடியவில்லை.

“கல்லூரி கல்விக்காக என்னை வெளிநாட்டிற்கு அனுப்புமாறு எனது பெற்றோருக்கு எனது ஆசிரியர் ஒருவர் அறிவுறுத்தினார். எனவே, அவர்கள் என்னை இந்தியாவுக்கு அனுப்பினர், ”என்று தமிழ்நாட்டின் மெட்ராஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் இளங்கலைப் பட்டம் பெற்ற சண்முகநாதன் கூறுகிறார்.

மீளவும் இலங்கைக்கு திரும்பியதும், உள்ளூர் பாடசாலை ஒன்றில் இந்திய வரலாறு மற்றும் ஆங்கிலம் கற்பித்தார், இறுதியில் சிலோன் பல்கலைக்கழகத்தில் கல்வியில் டிப்ளோமா பெற்றார்.

இருப்பினும், அவளது தந்தை நோய்வாய்ப்பட்டதால், அவள் குடும்ப விவகாரங்களைக் கவனிக்க வேண்டியிருந்ததால், மேற்கொண்டு படிக்க வேண்டும் என்ற அவரது லட்சியம் நிறுத்தப்பட்டது.

பின்னர் அவர் ஒரு ஆசிரியரை திருமணம் செய்து கொண்டார், மேலும் அவர்கள் சிறந்த வாய்ப்புகளைத் தேடி இலங்கையை விட்டு வெளியேறினர். இதன்படி, 2004ம் ஆண்டில் கனடாவிற்கு குடிபெயர்ந்தார்.

வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன், 30 ஆண்டுகளுக்கும் பின்னர் மாணவராக மீண்டும் பட்டதாரி பல்கலைக்கழகத்திற்கு திரும்புவதற்கான ஆர்வமுள்ள ஒரு உறுதியான அறிக்கையை சமர்ப்பித்தார்.

இந்நிலையில், 85 வயதில், அவர் குளிர்கால 2019 அமர்வில் திட்டத்தில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டார். “நான் வளாகத்திற்குள் செல்வது, நடைபாதையில் நடப்பது, நூலகத்தில் படிப்பது மற்றும் இளைஞர்கள் போன்ற விடயங்களைச் செய்வது எனக்கு ஒரு பெரிய மாற்றமாக இருந்தது.

நான் அதை விரும்பினேன், “நான் வளாகத்தில் இருக்கும் ஒவ்வொரு முறையும், நான் ஒரு கோவிலில் இருப்பது போல் உணர்ந்தேன். மிகவும் அமைதியான மற்றும் புத்துணர்ச்சியூட்டும்.” என வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன் தெரிவித்துள்ளார்.

Vaughan குடியிருப்பாளர், கேப் ஓட்டுநர்கள் மற்றும் அவர் வளாகத்திற்கு பயணத்தின் போது எதிர்கொண்ட மற்றவர்கள் அனைவரும் தன்னை யோர்க் பல்கலைக்கழக பேராசிரியை என்று நினைத்தார்கள், மேலும் தான் ஒரு மாணவி என்பதை அறிந்ததும் அவர்கள் ஆச்சரியமடைந்தனர்.

“நான் உண்மையில் ஒரு மாணவன் என்று அவர்களிடம் சொல்வதில் நான் மிகவும் பெருமைப்பட்டேன். முதியோர்களுக்கு வாழ்நாள் முழுவதும் கற்றல், சமூகத்தில் அவர்கள் மீது வைக்கப்பட்டுள்ள வழக்கமான வரம்புகளுக்கு அப்பால் கல்வி கற்பதில் நான் நம்புகிறேன்,” என்கிறார் வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன்.

இங்கிலாந்தில் உள்ள லண்டன் பல்கலைக்கழகத்தின் பிர்க்பெக் கல்லூரியில் 50 களின் நடுப்பகுதியில் தனது முதல் முதுகலைப் பட்டத்தை முடித்தார்.

எவ்வாறாயினும், தொற்றுநோயால் அவரது தனிப்பட்ட வளாக அனுபவம் குறைக்கப்பட்டாலும், சண்முகநாதன் அவர் தொடங்கியதை முடிக்க உறுதியுடன் இருப்பதாக கூறுகிறார். ஆன்லைன் கற்றலுக்கு மாறுவது ஆரம்பத்தில் சற்று கடினமாக இருந்ததாகவும் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

நான் எதை ஆரம்பித்தாலும் முடிப்பேன் என்கிறார் வரதலெட்சுமி சண்முகநாதன். போருக்குப் பிந்தைய இலங்கை மற்றும் அமைதிக்கான வாய்ப்புகள் குறித்து தனது ஆராய்ச்சியின் அடிப்படையில் ஒரு புத்தகத்தை எழுதவும் திட்டமிட்டுள்ளார்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *