யூரோ கிண்ணத்தை வென்றது இத்தாலி!

யூரோ கால்பந்து தொடரின் இறுதி ஆட்டத்தில், இங்கிலாந்தை வீழ்த்தி இத்தாலி சாம்பியன் பட்டத்தை வென்றது.

ஐரோப்பிய நாடுகள் கலந்து கொள்ளும், யூரோ 2020 கால்பந்து தொடர் கடந்த மாதத்தில் இருந்து நடைபெற்று வந்த நிலையில், இந்த தொடருக்கான இறுதிப் போட்டி பிரித்தானியாவின் உள்ளுர் நேரப்படி இரவு 8.30 மணிக்கு ஆரம்பமானது.

இந்த இறுதிப் போட்டி, லண்டனில் இருக்கும் வெம்லி மைதானத்தில் நடைபெற்றது.

இதில் இங்கிலாந்து மற்றும் இத்தாலி மோதின.

கடந்த 1966-ஆம் ஆண்டுக்கு பின், அதாவது 55 ஆண்டுகளுக்கு பின் இங்கிலாந்து ஒரு மிகப் பெரிய கால்பந்து தொடரில் இறுதிப் போட்டிக்கு தகுதி பெற்றுள்ளதால், ஒட்டு மொத்த தேசமும் இந்த வெற்றிக்காக காத்துக் கொண்டிருக்கிறது.

அந்த வகையில், போட்டி துவங்கிய இரண்டாவது நிமிடத்திலே இங்கிலாந்து வீரர் Luke Shaw அற்புதமாக கோல் அடிக்க, இங்கிலாந்து அணி 1-0 என்று முன்னிலை வகித்தது. இவர் கோல் அடித்தவுடன் அந்த லண்டன் மைதானமே கரகோஷத்தில் அதிர்ந்தது.

அதுமட்டுமின்றி இதுவரை யூரோ தொடரின் இறுதிப் போட்டியில் எந்த ஒரு அணியும் 1.57 நிமிடங்களுக்குள் கோல் அடித்ததே இல்லை. இதனால் 2 நிமிடங்களுக்கு கோல் அடித்த முதல் வீரர் என்ற சாதனையை Luke Shaw படைத்தார்.

அதன் பின் இரு அணிகளுமே கோல் போட பல முயற்சிகள் மேற்கொண்டும், இரு அணி வீரர்களும் அனல் பறக்கும் வேகத்தில் விளையாடினர்.

ஆட்டம் இறுதி கட்டத்தை நெருங்கிக் கொண்டிருக்க, இங்கிலாந்து 1-0 என்று முன்னிலையில் இருந்ததால், நேரத்தை மட்டும் ஓட்டினால் போதும் என்பது போல் இங்கிலாந்து வீரர்கள் விளையாட துவங்க, அந்த அசந்த நேரத்தில், அதாவது 83-வது நிமிடத்தில், இத்தாலி வீரர் leonardo bonucci கோல் அடித்தார்.

இதனால் இங்கிலாந்து வீரர்கள் சிலர் இந்த கோலுக்கு தலையில் கையை வைத்த படி இருந்தனர். போட்டியின் முடிவில்(90 நிமிடம்) இரு அணிகளுமே ஆட்ட நேர முடிவில் 1-1 என்று சம நிலை வகித்தது.

கூடுதல் நேரம் கொடுக்கப்பட்டது. இந்த கூடுதல் நேரத்திலும் இரு அணிகளும் கோல் அடிக்காத காரணத்தினால், போட்டி அடுத்த கட்டமான பெனால்ட்டி ஷுட்டிற்கு சென்றது.

இதில், கொடுக்கப்பட்ட 5 பெனால்ட்டி ஷுட்டில், இத்தாலி 3-2 என்ற கணக்கில் வீழ்த்தி அபார வெற்றி பெற்று, யூரோ 2020 சாம்பியன் என்ற பட்டத்தை பெற்றது. சொந்த மண்ணில் இங்கிலாந்து அணி தோல்வியை சந்தித்ததால், இங்கிலாந்து ரசிகர்கள் பலரும் கடும் சோகமடைந்தனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *