எங்களுக்கு இஸ்ரேலின் பாதுகாப்புதான் முக்கியம் அமெரிக்கா தெரிவிப்பு!

அமெரிக்க அதிபர் ஜோ பிடென் நேற்று இஸ்ரேலின் பாதுகாப்பிற்கான தனது உறுதிப்பாட்டில் எந்த மாற்றமும் இல்லை என்று கூறினார். ஆனால் பாலஸ்தீனியர்களுக்கான ஒரு அரசை உள்ளடக்கிய இரு நாடுகள் தீர்வு தான் அந்த மோதலுக்கு ஒரே பதில் என்று வலியுறுத்தியுள்ளார்.

200’க்கும் மேற்பட்ட மக்களைக் கொன்ற இஸ்ரேலிய-ஹமாஸ் சண்டை 11 நாட்களுக்குப் பிறகு, எகிப்திய அரசின் சமரச பேச்சால் முடிவுக்கு வந்தது. கொல்லப்பட்டவர்களில் பெரும்பாலோனோர் காசாவில் வசிக்கும் பாலஸ்தீனியர்கள் என்று போர்நிறுத்தம் அறிவிக்கப்பட்ட பிறகு வெள்ளை மாளிகையின் செய்தி மாநாட்டில் பிடென் பேசினார்.

தென் கொரிய ஜனாதிபதியின் அமெரிக்க பயணத்தின் முடிவில் பேசிய பிடென், புதிதாக முடிவடைந்த சண்டை ஜனநாயகக் கட்சியினரிடையே விரிசலைத் திறந்துவிட்டது என்ற கருத்தையும் நிராகரித்தார்.

“எனது கட்சி இன்னும் இஸ்ரேலை ஆதரிக்கிறது.” என்று பிடென் கூறினார். “ஒரு சுயாதீனமான யூத நாடாக இஸ்ரேல் இருப்பதற்கான உரிமையை அவர்கள் ஒப்புக்கொள்கிறார்கள் என்று பிராந்தியமானது கூறும் வரை, அமைதி இருக்காது.” என அவர் மேலும் கூறினார்.
இதற்கிடையில், பாலஸ்தீன ஜனாதிபதி முகமது அப்பாஸுக்கு இஸ்ரேலுக்கும் காசாவின் போராளி ஹமாஸ் ஆட்சியாளர்களுக்கும் இடையிலான போர்நிறுத்தத்தைத் தொடர்ந்து அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் அந்தோனி பிளிங்கனிடமிருந்து ஒரு தொலைபேசி அழைப்பு வந்துள்ளது.

நேற்று மாலை மேற்கொள்ளப்பட்ட இந்த அழைப்பின் மூலம் சமீபத்திய முன்னேற்றங்கள் குறித்து இருவரும் விவாதித்ததாக அப்பாஸ் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது. கிழக்கு ஜெருசலேம் மற்றும் ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரையில் வன்முறையைத் தடுக்க இஸ்ரேலுக்கு அழுத்தம் கொடுக்குமாறு பாலஸ்தீனிய தலைவர் பிடென் நிர்வாகத்தை வலியுறுத்தினார்.

பாலஸ்தீனிய அதிகாரசபையுடன் ஒருங்கிணைந்து காசா பகுதியை புனரமைக்க தேவையான சர்வதேச ஆதரவை அணிதிரட்டுவதற்கான மனிதாபிமான உதவிகளை வழங்குவதற்கான அமெரிக்க முயற்சிகளை அப்பாஸ் பாராட்டியதாக அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *