இலங்கையில் 48000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வாழ்ந்த மனிதர்கள் உபயோகித்த வில் மற்றும் அம்பு கண்டுபிடிப்பு!

முதல்தடவையாக ஆப்பிரிக்காவிற்கு வெளியே வில் மற்றும் அம்பு தொழில்நுட்பத்தின் ஆரம்ப சான்றுகள் இலங்கையில் இருப்பதாக நிலத்தடி ஆய்வு அண்மையில் கண்டறிந்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு, ஆராய்ச்சியாளர்கள் இலங்கையில் உள்ள பா-ஹீன் லீனா குகையில் கண்டெடுக்கப்பட்ட குரங்கு மற்றும் அணில் எலும்புகளை ஆய்வு செய்யும் ஆய்வை வெளியிட்டனர், மேலும் ஆரம்பகால மனிதர்கள் அவற்றை வேட்டையாடியதாக ஆய்வில் தெரியவந்துள்ளது.

இந்த குகை தெற்காசியாவில் ஹோமோ சேபியன்களின் ஆரம்பகால புதைபடிவ தோற்றத்தின் இடமாகும்.

குகையில் உள்ள சில எலும்புகள் கருவிகளாக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன, எனவே மழைக்காடுகளில் விரைவாக நகரும் இத்தகைய சிறிய விலங்குகளை நம் ஆரம்பகால முன்னோர்கள் எவ்வாறு வெற்றிகரமாக வேட்டையாட முடிந்தது என்பதைப் புரிந்துகொள்ள ஆராய்ச்சியாளர்கள் அவற்றை பகுப்பாய்வு செய்தனர்.

சுமார் 48,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இலங்கையில் வாழ்ந்த ஆரம்பகால மனிதர்கள், விலங்குகளின் எலும்புகளிலிருந்து கருவிகளை வடிவமைத்து விலங்குகளை, குறிப்பாக குரங்குகள் மற்றும் அணில்களை வேட்டையாட பயன்படுத்தினர்.

இந்த கண்டுபிடிப்பு சுமார் 20,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஐரோப்பாவில் காணப்பட்ட வில் மற்றும் அம்பு தொழில்நுட்பத்தின் ஆதாரங்களை முன்னறிவிப்பதாக கூறியுள்ளனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *